ไฟล์รูปทั้งหมด โพสสำคัญ กลุ่ม เครื่องมือ สมาชิก สถิติฟอรั่ม
  • 50529เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

แต่งหน้าให้เนียนหน้าใสกิ๊กกับสามคลิกง่าย ๆ  photoshop

ระดับ : เด็กประถม
เงิน
223
ความดี
177
เครดิต
3
สวัสดีครับ วันนี้ผมมีวิธีทำหน้าให้หน้าเนียนใสกิ๊กแบบมือใหม่มาฝากกันครับ ขอเน้นนะครับ ว่าแบบมือใหม่ เพราะถ้าแบบมือโปร ผมเองก็ทำไม่เป็นน่ะครับ เพิ่งจะเริ่มใช้โฟโต้ชอปได้ไม่นานนักเหมือนกัน
การทำรูปถ่ายให้หน้าเนียนกิ๊กนั้นมีกันอยู่หลายวิธีครับ แล้วแต่ความเก่งกาจฉลากล้ำของผู้ทำ แล้วก็ความเนียนของภาพที่อยากได้ออกมา แต่ด้วยความแสนรู้เท่าหางอึ่งของผม ก็คงต้องขอนำเสนอแบบที่ง่ายที่สุดแหละครับ ภาพที่ออกมาอาจจะไม่สวยแบบมืออาชีพ แต่รับรองได้ครับ ว่าทำให้รูปเราสวยขึ้นเยอะเลยครับ
มาดูตัวอย่างก่อนและหลังทำกันก่อนครับ

เอาล่ะครับ ถ้าเห็นตัวอย่างแล้วถูกใจก็มาเริ่มกันได้เลยครับ

ขั้นที่หนึ่ง
เปิดภาพต้นฉบับที่เราต้องการจะรีทัชขึ้นมาครับ

ในขั้นตอนนี้เราต้องเลือกบริเวณหน้าตา และผิวหนังส่วนอื่น ๆ ความ เพื่อทำการรีทัช ให้ขาวเนียนสว่างเท่า ๆ กันครับ โดยไปที่แถบเครื่องมือด้านซ้ายครับ แล้วเลือกเครื่องมือดังภาพ ตามลำดับเลยครับ

จากนั้นให้ระบายพู่กันลงไปบนภาพครับ เลือกบริเวณหน้าตา และผิวหนังส่วนอื่น ๆ ด้วยครับ โดยเว้นบริเวณดวงตา และ ปาก เอาไว้ครับ

แบบนี้แหละครับ

จากนั้นก็ไปกดปุ่มเครื่องมือที่ผมวงกลมสีแดงเอาไว้ครับ (ไม่รู้มันเรียกว่าปุ่มอะไร) ก็จะได้ซีเล็คชั่นแบบนี้ออกมาครับ

แล้วก็กดปุ่ม? Shift + Ctrl + I หนึ่งครั้ง เพื่อทำการ รีเวิร์ดซีเล็คชั่นครับ

ขั้นที่สองครับ ให้กด Ctrl+J หนึ่งครั้งครับ เพื่อก็อปปี้ส่วนที่เป็นซีเล็คชั่นไว้ในเลเยอร์ใหม่ครับ

ก็จะได้เลเยอร์ใหม่ออกมาแบบนี้แหละครับ

ขั้นที่สามครับ ไปที่เมนู Filter > Blur > Gaussian Blur…

หน้าต่างของ Gaussian Blur จะโผล่ขึ้นมาแบบนี้ครับ? ตรง Radius ก็ลองใส่ตัวเลขลงไปครับ ยิ่งตัวเลขเยอะก็ยิ่งทำให้ภาพเบลอขึ้นครับ

ภาพตัวอย่างที่ผมทำ ผมเลือกที่ตัวเลข 3.5 ครับ จากนั้นก็กด OK ได้เลยครับ

ก็จะได้หน้าตาแบบนี้ออกมาครับ

เห็นมั๊ยว่าเริ่มจะสวยแล้ว แต่มันออกจะดูเว่อร์ ๆ ไปนิ๊สสนึง เราก็เลยต้องดร็อปความเนียนเวอร์ของมันลงมานิด ด้วยการทำแบบนี้ครับ

ขั้นตอนสุดท้ายครับ สำหรับบางคนที่ยังไม่พอใจในความขาว ก็ทำได้ง่าย ๆ ครับ โดยการกดไปที่ปุ่ม Ctrl+E ที่แป้นพิมพ์ก่อน เพื่อนรวมเลเยอร์ทั้งสองให้เป็นเลเยอร์เดียวกันครับ
จากนั้นไปที่เมนู Image > Adjustment > Curves

แล้วก็ปรับเส้นกราฟตรงกลางนี้เพื่อเพิ่มหรือลดความสว่างของภาพได้เลยครับ

เมื่อได้อย่างที่ต้องการแล้วก็กด OK ได้เลยนะครับ

เสร็จแล้วครับ หน้าเนียนถูกใจมั๊ยครับ

เครดิต http://www.photoshopdd.com
Share: Facebook Twitter myspace

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
1027
ความดี
237
เครดิต
14

น่าจะเอารูปตัวเองมาทำ - -
The  best  time  in  my  life  is  having  you beside  me→ ช่วงเวลาที่ดีที่สุดในชีวิตฉัน คือ ตอนที่ฉันมีเธออยู่ข้างๆ ;)
เงิน
223
ความดี
177
เครดิต
3
กำหน้าเนียนอยู่แล้ว 5555555555555
เงิน
11
ความดี
3
เครดิต
0
   หน้าสวยอยุ่ละ5555ไม่ต้องทัม ใคแก่เอาปายทัมเลย
เงิน
130
ความดี
4
เครดิต
0

เงิน
130
ความดี
4
เครดิต
0
น่าจะเอารูปตัวเองมาทำ - -
เงิน
23
ความดี
16
เครดิต
0
สง สัย นัท ต้อง เอา บ้าง แระ ครับ

สาว จะ ได้ กรีสสสสสสสสสสสสส

เงิน
3
ความดี
20
เครดิต
9
55555555+ นัทเอ้ย
The»Grεعñ»Pεå☪عล๊つวลつว
เงิน
21
ความดี
0
เครดิต
0
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้,กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้ (ห้ามสแปมเด็ดขาด)